Chủ đề Tiếng Việt

Chào các bạn. Mình muốn hợp tác với các bác làm smartthings tại Hà Nội. Hoặc bác nào mở chi nhánh ở Hà Nội cho mình làm cùng với.

Những lỗi này mình đều mail cho support của Smartthings. Họ giải quyết rất nhanh và dễ chịu.

Chào bạn, mình làm SmartThings được 5 năm nay tại VN.
Võ Thanh Minh, 0919.501.905
Email: vtminhvt@gmail.com
Website: http://www.vtm-s.com hoặc http://vtms.edu.vn
Link xem giới thiệu sản phẩm nhà thông minh vtms smartthings

Sao bác không dùng webcore?

Bác có cần đối tác tại Hà Nội không? Em làm kỹ thuật smarthome hơn 5 năm, smartthings hơn 2 năm, đang tự làm riêng nhưng chưa có điều kiện mở showroom.

1 Like

Không cần Showroom đâu bạn, biến nhà mình hoặc nhà người thân quen của mình thành showroom luôn, kết hợp đánh thị trường kiểu “Du kích”, khả năng thắng lớn đó @Hieutt

Đợi yêu cầu từ ứng dụng, phiên bản Samsung Smartthings đang triển khai giới hạn người dùng.

Chào bạn! Chào bạn!Chào bạn!

Bạn nào có thể giải thích vì sao? một số thiết bị hiển thị trên app mới của SmartThings (Samsung connect) nhưng không thể hoạt động

Và ngược lại, một số thiết bị chỉ hiển thị trên app mới này mà không hiển thị trên app Smartthings Classic.

Mình cũng bị một số vấn đề với ông samsung connect(cả phần cứng và software):

• thiết bị xiaomi add vào thì được tuy nhiên sau khoảng 1h thì bị disconnect sạch.
  • một số thiết bị sonoff add vào ngon, hoạt động trên app classic ok nhưng vào app samsung connect thì toàn lỗi không kết nối được.
  • set đèn tự bật khi có chuyển động ok nhưng set time thì không ăn, giờ nào nó cũng hoạt động hết không giới hạn thời gian(dùng smartapps tên là smart lighting).
    Hỏi thêm có bác:
  • có cách kết nối tivi LG(webos) với smartthings hoặc google home(ra lệnh giọng nói) không ạ? điều khiển tv nó dùng bluetooth nên nếu muốn sử dụng thì phải mua thêm hub harmony hơi tốn kém và cồng kềnh.
  • có cách nào điều khiển thiết bị hồng ngoại bằng smartthings không nhỉ. mình đang dùng broadlink nó không tích hợp được với smartthings.
  • nhà có cái quạt trần điều khiển bằng RF. có cách nào tích hợp với smartthings không ạ?
  • có cách nào điều khiển điều hòa samsung windfree không ạ? dùng broadlink thì bật tắt được nhưng nó không đồng bộ với cái điều khiển và không có chế độ như ý.
1 Like

# Một cách lý giải:

• Theo mình nghĩ, đây là cách mà samsung bảo vệ đối tác phần cứng(thiết bị) của họ khi tham gia vào nền tảng, ví dụ như sonoff, Qubino,… mà hiển thị trên ứng dụng new Smartthings có lẽ, không ai mua switch của Aeotec giá khá cao. Và Samsung Robot Vacuum không hiển thị trên Smartthings classic vì nếu hiển thị thì tất cả người dùng sẽ chọn Smartthings classic để giải quyết được tất cả.
  • Như vậy nếu một phần cứng tham gia vào nền tảng smartthings phải có một sự thỏa thuận với Samsung về mặt lợi ích.

#Về câu hỏi của bạn:

1 Like

Broadlink theo như link kia thì lại phải kết hợp với hass, lại phải đầu tư con pi. Nghiên cứu dần vậy.

1 Like

Bạn có hướng đi nào/ giải pháp để điều khiển SmartThings bằng giọng nói tiếng việt không?

Mình không định đi vào vấn đề đó. Tạm thời dùng tiếng anh. Đợi cuối năm google hỗ trợ tiếng việt là ngon thôi.

1 Like

Bạn nào có kinh nghiệm triển khai một big home, khi mà sóng z-wave không phủ sóng được.
1- Bộ lặp Z-wave như của Aeotec Z-wave repeater có hiệu quả không?
2- Sử dụng nhiều ST Hub cùng một tài khoản để tạo thành nhiều location, vấn đề là các thiết bị được kết nối trên các HUB khác nhau có nhìn thấy nhau không? ví dụ: Motion tại Hub 1 có chuyển động thì công tắc ở Hub2 điều khiển đèn sáng.
@trandzung @Duy_Hoang @Hieutt

Em chỉ dùng trong gia đình nên 1 con samsung connect home là đủ. Bác nghiên cứu 3 con samsung connect home pro xem. Nó vừa tạo wifi merge, vừa mở rộng được z wave

Chào bạn, tôi đang sử dụng 2 loại bộ lặp Z-wave của :

• Z-wave Iris repeater, vừa là ổ cắm thông minh, tương thích với Smartthings. Lắp trên lầu, có khoản cách xa nhất với hub.
  • 2 cái ổ cắm Inovelli, loại có thể điều khiển 2 cổng cắm điện riêng biệt ( 2 channel ), có Z-wave repeater. Lắp 1 cái ở nhà bếp dưới nhà và 1 cái lắp ở garage , cũng có khoản cách xa nhất so với hub ở trên lầu.
  • Hiện tôi chưa thấy có đồ đo nào có thể đo được sóng Z-wave. Nhưng sâu khi gắn các repeater trên, ổ khóa cửa, các sensor Z-wave hoạt động ổn định, nhanh hơn.

Cái này em dùng Tasker và Autovoice vẫn đang sử dụng tốt tiếng Việt.

• Samsung Connect hình như bản FW mới lên 17 trong khi Hub V2 FW đang là 21 nên khả năng một số thiết bị hoạt động không ổn định.
  • Em cũng đang vướng cái TV Samsung add vào app mới được nhưng không dùng để làm gì thêm được (chỉ coi như thay cho remote)
  • Hồng ngoại thì có Logitech Harmony dùng được cho các thiết bị Entertainmant (điều hòa nhiều loại không điều khiển được). Có cái chuối của cục này là nó điều khiển theo Actions (tức là mình nhóm nhiều lệnh IR vào thành 1 action, kiểu giống như macro) nhưng mỗi lần chỉ bật được 1 Action, bật Action này nó tắt Action khác. Điều hòa thì các bác dùng Sensibo phù hợp với hầu hết máy điều hòa có IR của Việt Nam mình (Sensibo không điều khiển các thiết bị khác ngoài điều hòa). Trước có con Global Cache cũng làm được nhưng em tìm hướng dẫn để add vào Smartthings khó hiểu quá nên em mua về hơn 2 năm nay vẫn để không.
1 Like

Em triển khai z-wave cho nhà lớn rồi. Tất các các thiết bị z-wave được cấp điện 220V như switch hay plug đều có nhiệm vụ repeater nữa nên khả năng mở rộng mạng rất tốt.
Em không nghĩ việc dùng nhiều hub là một ý tưởng tốt.

1 Like